Rosemary Butler
Mae Llywydd y Senedd wedi dweud ei bod hi’n hyderus y bydd pwyllgorau newydd y Cynulliad yn haws i bobol eu ddeall ac yn archwilio’n fwy effeithiol.
Cafodd y 10 grŵp eu cymeradwyo’n swyddogol yn y Siambr heddiw. Bydd eu hanner nhw yn ystyried deddfwriaeth yn ogystal â pholisïau.
Mae’r Blaid Lafur yn cadeirio pedwar pwyllgor, y Ceidwadwyr tri, Plaid dau a’r Democratiaid Rhyddfrydol un.
Cyhoeddwyd trefn y pwyllgorau dros chwe wythnos ar ôl Etholiadau’r Cynulliad, ddechrau mis Mai.
“Mae’r system pwyllgorau newydd yn sicrhau y bydd gwybodaeth aelodau unigol am wahanol bynciau yn cael ei ddefnyddio er mwyn archwilio deddfau, yn ogystal â pholisi’r Llywodraeth,” meddai’r Llywydd, Rosemary Butler.
“Yn ogystal â symleiddio’r strwythur mae’r Cynulliad hefyd wedi creu’r strwythur a’r amgylchedd fydd yn arwain at archwilio mesurau, polisïau a chyllid yn well.
“Rydw i’n hyderus y bydd y newid yn ei gwneud hi’n haws i bobol Cymru ddeall beth sy’n mynd ymlaen yn y Cynulliad.”
Dywedodd llefarydd ar ran Comisiwn Cynulliad Cymru y bydd y rheini sydd â chyfrifoldeb dros bwyllgor yn cael rhwng £8,112 a £12,168 ar ben eu cyflog sylfaenol sef £53,852.
Y rhestr llawn
Plant a phobol ifanc (10 aelod)
Llafur: Christine Chapman (cadeirydd), Keith Davies, Julie Morgan, Lynne Neagle a Jenny Rathbone
Ceidwadwyr: Angela Burns a Suzy Davies
Plaid Cymru: Simon Thomas, Jocelyn Davies
Democratiaid Rhyddfrydol: Kirsty Williams
Yr amgylchedd a chynaladwyedd (10 aelod)
Llafur: Mick Antoniw, Rebecca Evans, Vaughan Gething, Julie James a David Rees
Ceidwadwyr: Antoinette Sabach a Russell George
Plaid Cymru: Dafydd Elis-Thomas (cadeirydd), Llyr Huws Gruffydd
Democratiaid Rhyddfrydol: William Powell
Iechyd a gofal cymdeithasol (10 aelod)
Llafur: Mick Antoniw, Mark Drakeford (cadeirydd), Rebecca Evans, Vaughan Gething a Lynne Neagle
Ceidwadwyr: Darren Millar a Janet Finch-Saunders
Plaid Cymru: Elin Jones, Lindsay Whittle
Democratiaid Rhyddfrydol: Kirsty Williams
Cymunedau a llywodraeth leol (10 aelod)
Llafur: Mike Hedges, Ann Jones (cadeirydd), Gwyn Price, Ken Skates a Joyce Watson
Ceidwadwyr: Mark Isherwood a William Graham
Plaid Cymru: Rhodri Glyn Thomas, Bethan Jenkins
Democratiaid Rhyddfrydol: Peter Black
Menter a Busnes (10 aelod)
Llafur: Keith Davies, Julie James, David Rees, Ken Skates a Joyce Watson
Ceidwadwyr: Andrew RT Davies (cadeirydd) a Byron Davies
Plaid Cymru: Alun Ffred Jones, Leanne Wood
Democratiaid Rhyddfrydol: William Powell
Pwyllgor Materion Cyfansoddiadol a Deddfwriaethol (un o bob plaid a’r dirprwy lywydd)
Llafur: Julie James
Ceidwadwyr: Antoinette Sanbach a David Melding (cadeirydd)
Plaid Cymru: Simon Thomas
Democratiaid Rhyddfrydol: Peter Black
Cyllid (wyth aelod)
Llafur: Christine Chapman, Julie Morgan, Ann Jones Mike Hedges
Ceidwadwyr: Nick Ramsay
Plaid Cymru: Ieuan Wyn Jones, Jocelyn Davies (cadeirydd)
Democratiaid Rhyddfrydol: Peter Black
Pwyllgor cyfrifon cyhoeddus (wyth aelod)
Llafur: Mike Hedges, Gwyn Price, Jenny Rathbone Julie Morgan
Ceidwadwyr: Darren Millar (cadeirydd) a Mohammad Asghar
Plaid Cymru: Leanne Wood
Democratiaid Rhyddfrydol: Peter Black
Deisebau (pedwar aelod)
Llafur: Joyce Watson
Ceidwadwyr: Russell George
Plaid Cymru: Bethan Jenkins
Democratiaid Rhyddfrydol: William Powell (cadeirydd)
Safonau (pedwar aelod)
Llafur: Mick Antoniw (cadeirydd)
Ceidwadwyr: Mark Isherwood
Plaid Cymru: Llyr Huws Gruffydd
Democratiaid Rhyddfrydol: Kirsty Williams